ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ ป.4
ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ในบทนี้ เป็นการเรียนรู้จากข้อสอบ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ ป.4 การหาประโยคสัญญลักษณ์ และ โจทย์ปัญหาเรื่องทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ พร้อมกับการเฉลยคำตอบ อธิบายโดยใช้วีดีโอเพื่อง่าย ต่อการเรียนรู้ พร้อม ประยุกต์ นำไปใช้ได้จริง อย่างเป็นขั้นตอน |
||
คำตอบของข้อสอบ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และ วีดีโอ สามารถเปิดโดยการ คลิก ที่แถบแนวนอน เพื่อดูเฉลยคำตอบ/วิธีทำ ได้ทันที |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 1. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 1
คำตอบ ข้อ ง. เสียค่าอาหารว่าง น้อยกว่าอาหารกลางวัน 152,520 บาท
ก. ผิด เพราะ แบ่งคน 820 คน 5 กลุ่มได้ทั้งหมดกลุ่มละ 820 ÷ 5 = 164 คน เสียค่าอาหารกลางวันแต่ละกลุ่ม = 285 x 164 = 46,740 บาท ข. ผิด เพราะ แบ่งคน 820 คน 5 กลุ่มได้ทั้งหมดกลุ่มละ 820 ÷ 5 = 164 คน เสียค่าอาหารว่าง แต่ละกลุ่ม = 99 x 164 = 16,236 บาท ค. ผิด เพราะ เสียค่าใช้จ่ายทั้งหมด 5 กลุ่ม อาหารว่าง = 16,236 x 5 = 81,180 บาท อาหารกลางวัน = 46,740 x 5 = 233,700 บาท ค่าใช้จ่ายทั้งหมด = 233,700 + 81,180 = 314,880 บาท ง. ถูกต้อง เพราะ ผลต่างระหว่างอาหารกลางวัน กับ อาหารว่าง = 233,700 - 81,180 = 152,520 บาท |
||
วีดีโอ 1 โจทย์ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 2. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 2 คำตอบ ข้อ ก.
จากโจทย์ หาว่ามีถั่วเขียวทั้งหมดกี่ถุง = 2,605 ÷ 5 = 521 ถุง เมื่อขายไปถุงละ 35 บาทได้เงินเท่ากับ = 521 x 35 = 18,235 บาท หาว่าข้อใดถูกต้อง
ก. ถูกต้อง ขายไป ถุงละ 40 บาทได้เงินเท่ากับ = 521 x 40 = 20,840 บาท ดังนั้น เมื่อขายไปถุงละ 40 บาท ได้เงินมากกว่า ขายไป ถุงละ 30 บาท = 20,840 - 18,235 = 2,605 บาท
ข. ผิด เพราะได้เงินทั้งหมด เมื่อขายเท่ากับ 18,235 บาท
ค. ผิด ถ้าขายไป 285 ถุง ขายไป ถุงละ 35 บาท ได้เงิน 285 x 35 = 9,975 บาท
ง. ผิด มีถั่วเขียวทั้งหมด 521 ถุง เมื่อขายไป 258 ถุง ดังนั้น เหลือถั่วเขียว 521 - 258 = 263 ถุง ที่ยังไม่ได้ขาย |
||
วีดีโอ 2 โจทย์ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 3. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 3 คำตอบ ข้อ ก. 580 กิโลกรัม
จากโจทย์ หาว่ามีข้าวสารที่ ใสุถุงแล้ว ทั้งหมดกี่กิโลกรัม = 352 x 15 = 5,280 กิโลกรัม ดังนั้นมี ข้าวสารที่ยังไม่บรรจุถุง = ข้าวสารทั้งหมด - ที่บรรจุถุงแล้ว = 5,860 - 5,280 = 580 กิโลกรัม |
||
วีดีโอ 3 โจทย์ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 4. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 4 คำตอบ ข้อ ค. 28, 33, 38, 29, 27
หาค่าเฉลี่ย น้อยที่สุด ก. (23 + 31 + 35 + 33 + 38) ÷ 5 = 32 ข. (39 + 35 + 29 + 32 + 30) ÷ 5 = 33 ค. (28 + 33 + 38 + 29 + 27) ÷ 5 = 31 ง. (36 + 38 + 32 + 21 + 29) ÷ 5 = 31.2 |
||
วีดีโอ 4 โจทย์ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 5. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 5 คำตอบ ข้อ ข. 10,478 จากโจทย์ (12,576 - 11,852) x 3 = 724 x 3 = 2,172 5 x (25,608 - 23,078) = 5 x 2,530 = 12,650 ทั้งสองจำนวนต่างกัน เท่ากับ = 12,650 - 2,172 = 10,478 |
||
วีดีโอ 5 โจทย์ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 6. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 6 คำตอบ ข้อ ง. 51 42 40 44 45 48
ก. (95+ 22+ 18+ 38+ 55+ 60 ) ÷ 6 = 48 ข. (62+ 58+ 43+ 41+ 36+ 42 )÷ 6 = 47 ค. (35+ 82+ 21+ 39+ 28+ 71 )÷ 6 = 46 ง. (51+ 42+ 40+ 44+ 45+ 48 )÷ 6 = 45 |
||
วีดีโอ 6 โจทย์ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 7. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 7 คำตอบ ข้อ ก. 4,437 จากโจทย์ 95,863 - (259 x 358) = 95,863 - 92,722 = 3,141 หาผลลัพธ์ ที่มีค่ามากกว่า 3,141 อยู่ 1,296 = 3,141 + 1,296 = 4,437 |
||
วีดีโอ 7 ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 8. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 8 คำตอบ ข้อ ค. 27,369 + 61,030
หาผลลัพธ์ที่ต่างจากข้ออื่น ก. 75,263 + 13,146 = 88,409 ข. 62,770 + 25,639 = 88,409 ค. 27,369 + 61,030 = 88,399 ง. 44,205 + 44,204 = 88,409 |
||
วีดีโอ 8 โจทย์ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 9. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 9 คำตอบ ข้อ ง. จ่ายเงินผ่อนบ้าน 47,600 บาท และ ค่าที่ดิน 87,800 บาท
หาข้อที่มีความหมายเดียวกับ 47,600 + 87,800 ก. 87,800 - 47,600 ข. 87,800 - 47,600 ค. 47,600 - 87,800 ง. 87,800 + 47,600 ได้จำนวนเงินที่จ่ายทั้งหมด |
||
วีดีโอ 9 โจทย์ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 11. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 11 คำตอบ ข้อ ค. จำนวนที่ขายฝรั่งได้รวมกับเงิน 120 บาท เท่ากับ 645 บาท ขายฝรั่งได้เงินทั้งหมด = 15 x 35 = 525 บาท ก. ผิด เพราะ ขายฝรั่งได้เงิน 525 บาท ข. ผิด เพราะ ขายฝรั่งได้เงิน 525 บาท ค. 120 + 525 = 645 บาท ถูกต้อง ง. ผิด เพราะ ขายฝรั่งได้เงิน 525 บาท |
||
วีดีโอ 11 โจทย์ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 12. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 12 คำตอบ ข้อ ง. x 13
จากโจทย์ 3,393 ÷ 13 บอกมาคือการหาผลลัพธ์ของการหาร ดังนั้น เราก็ต้องตรวจสอบคำตอบโดย นำผลลัพธ์ มาคูณกับตัวหาร จึงได้ตัวตั้ง x 13 |
||
วีดีโอ 12 โจทย์ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 13. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 13 คำตอบ ข้อ ข. 121
จากโจทย์ 4048 ÷ 16 = 253 หาข้อที่ บวกกับจำนวนที่ให้มา บวกกับ 132 แล้วมีค่าเท่ากับ 253 ก. 120 + 132 = 252 ข. 121 + 132 = 253 ค. 123 + 132 = 255 ง. 122 + 132 = 254 |
||
วีดีโอ 13 โจทย์ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 14. เรื่อง ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 14 คำตอบ ข้อ ก. 325 บาท
ขายของไปทั้งหมด 32,175 บาท ขายไปคู่ละ 99 บาท ดังนั้น ขายไปทั้งหมด = 32,175 ÷ 99 = 325 บาท |
||
วีดีโอ 14 โจทย์ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |