ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3
ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3ในบทนี้ เป็นการเรียนรู้จากข้อสอบ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และ เรียนรู้ หาผลลัพธ์ เขียนกระจายการบวก การนับเพิ่ม การนับลด ความยาว ระยะทาง น้ำหนัก กิโลกรัม ปริมาตร ลิตร กราฟรูปแท่ง มุม การหาประโยคสัญลักษณ์ โจทย์ปัญหาคณิตศาสตร์ พร้อมกับการเฉลยคำตอบ อธิบายโดยใช้วีดีโอเพื่อง่าย ต่อการเรียนรู้ พร้อม ประยุกต์ นำไปใช้ได้จริง อย่างเป็นขั้นตอน |
||
คำตอบของข้อสอบ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และ วีดีโอ สามารถเปิดโดยการ คลิก ที่แถบแนวนอน เพื่อดูเฉลยคำตอบ/วิธีทำ ได้ทันที |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 8. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 8 คำตอบ ข้อ ค. 1,601 798 + 798 = 1,596 มีค่าน้อยกว่า จำนวนใดอยู่ 5 ดังนั้น หาค่า ที่ลบด้วย 5 แล้วเท่ากับ 1,596 ก. 1,501 - 5 = 1,496 ข. 1,600 - 5 = 1,595 ค. 1,601 - 5 = 1,596 ง. 1,611 - 5 = 1,606 |
||
วีดีโอ 8 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 10. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 10 คำตอบ ข้อ ข. 43,161 + 41,325 หาข้อที่มีค่ามากที่สุด ก. 41,800 + 24,009 = 65,809 ข. 43,161 + 41,325 = 84,486 ค. 31,576 + 51,304 = 82,880 ง. 32,650 + 51,834 = 84,484 |
||
วีดีโอ 10 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 12. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 12 คำตอบ ข้อ ก. 76,525 - 11,293 ผลลบข้อใดมีค่าน้อยที่สุด ก. 76,525 - 11,293 = 65,232 ข. 98,530 - 13,045 = 85,485 ค. 93,676 - 15,323 = 78,353 ง. 93,860 - 10,860 = 83,000 |
||
วีดีโอ 12 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 13. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 13 คำตอบ ข้อ ค. 14,925 หาค่าที่ต่างกันของ 2 จำนวน คือ 28,613 - 12,704 = 15,909 54,601 - 23,767 = 30,834 มีค่าต่างกัน = 30,834 - 15,909 = 14,925 |
||
วีดีโอ 13 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 15. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 15 คำตอบ ข้อ ง. (52,500 + 28,500) - 38,500 = หาประโยคสัญลักษณ์ ( ฝากครั้งที่ 1 + ฝากครั้งที่ 2 ) - เงินที่ถอน = ( 52,500 + 28,500 ) - 38,500 = |
||
วีดีโอ 15 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 22. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 22 คำตอบ ข้อ ค. 291 ชิ้น แบ่งของ 9 ชิ้นให้คน 3 คนได้คนละ (นำไปหาร) = 9 ÷ 3 = 3 ถุง ดังนั้นแบ่งได่คนละ 3 ถุงโดยแต่ละถุงมีขนม 97 ชิ้น ดังนั้นแต่ละคนได้ขนมคนละ = 97 x 3 = 291 ชิ้น |
||
วีดีโอ 22 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 23. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 23 คำตอบ ข้อ ง. 6,378 เมตร ระยะทาง 1 กิโลเมตร = 1,000 เมตร ต้องการ 6 กิโลเมตร 378 เมตร ทำให้เป็นเมตร (6 x 1,000) + 378 = 6,000 + 378 = 6,378 เมตร |
||
วีดีโอ 23 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 24. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 24 คำตอบ ข้อ ข. 90 เมตร 57 เซนติเมตร ระยะทาง 1 เมตร = 100 เซนติเมตร ต้องการ 9,057 เซนติเมตร ทำให้เป็นเมตร = (9,057 ÷ 100) = 90.57 เมตร ดังนั้น เราจะได้ 90 เมตร 57 เซนติเมตร |
||
วีดีโอ 24 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 25. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 25 คำตอบ ข้อ ก. 1 เมตร 70 เซนติเมตร ความคาดคะเน 5.30 เมตร วัดจริง 7 เมตร ดังนั้นมีความคลาดเคลื่อน = 7 - 5.30 = 1.70 เมตร นั่นคือคาดคะเน คลาดเคลื่อน = 1 เมตร 70 เซนติเมตร |
||
วีดีโอ 25 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 26. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 26 คำตอบ ข้อ ง. 3 เมตร 85 เซนติเมตร นำผ้าไปตัดเสื้อ 160 เซนติเมตร = 1 เมตร 60 เซนติเมตร ผ้าทั้งหมด - ผ้าที่ใช้ไป = ผ้าที่เหลือ
5 เมตร 45 เซนติเมตร - 1 เมตร 60 เซนติเมตร --------------------------- 3 เมตร 85 เซนติเมตร ---------------------------- |
||
วีดีโอ 26 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 28. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 28 คำตอบ ข้อ ง. 14 ขีด หาน้ำหนักรวมของปลาทั้งหมด = นน.ปลา ดุก + นน.ปลาช่อน = 1,100 + 300 = 1,400 กรัม จาก 100 กรัม เท่ากับ 1 ขีด หาว่ามีกี่ขีด = 1,400 ÷ 100 = 14 ขีด |
||
วีดีโอ 28 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 29. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 29 คำตอบ ข้อ ข. 4 กิโลกรัม 786 กรัม หาน้ำหนักว่าต่างกันเท่าไร (นำมาลบกัน)
10 กิโลกรัม 175 กรัม - 5 กิโลกรัม 389 กรัม -------------------------- 4 กิโลกรัม 786 กรัม -------------------------- |
||
วีดีโอ 29 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 30. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 30 คำตอบ ข้อ ง. 63 กิโลกรัม 310 กรัม หาน้ำหนักรวม (นำมาบวก)
58 กิโลกรัม 750 กรัม 4 กิโลกรัม 560 กรัม + ------------------------ 63 กิโลกรัม 310 กรัม ------------------------
|
||
วีดีโอ 30 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 31. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 31 คำตอบ ข้อ ก. น้ำมันดีเซล 850 ซีซี หาข้อที่มีปริมาณน้อยที่สุด 1 ลิตร = 1,000 มิลลิลิตร = 1,000 ลบ.ซม. = 1,000 ซีซี 850 มิลลิลิตร < 1,000 มิลลิลิตร < 8,000 มิลลิลิตร น้ำมันดีเซล น้ำอัดลม ,น้ำส้ม น้ำเปล่า |
||
วีดีโอ 31 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 32. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 32 คำตอบ ข้อ ข. 800 มิลลิลิตร
ถังมีความจุ 3 ลิตร 800 มิลลิลิตร - มีน้ำอยู่ 3 ลิตร 0 มิลลิลิตร ----------------------------- 800 มิลลิลิตร ----------------------------- |
||
วีดีโอ 32 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 34. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 34 คำตอบ ข้อ ก. 5 ใบ หาเงินทั้งหมด 10 บาท 5 เหรียญ = (10 x 5) = 50 บาท 5 บาท 10 เหรียญ = (5 x 10) = 50 บาท ------- รวม 50 + 50 = 100 บาท แลก ธนบัตรใบละ 20 บาท ได้ = 100 ÷ 20 = 5 ใบ |
||
วีดีโอ 34 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 36. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 36 คำตอบ ข้อ ค. 5 วัน 3 สัปดาห์ 4 วัน = (7 x 3) + 4 = 21 + 4 = 25 วัน 2 สัปดาห์ 6 วัน = (7 x 2) + 6 = 14 + 6 = 20 วัน จำนวนวันต่างกัน 25 - 20 = 5 วัน |
||
วีดีโอ 36 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 37. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 37 คำตอบ ข้อ ก. 1 ปี 2 เดือน
19 เดือน = 12 + 7 = 1 ปี 7 เดือน หาว่าอายุต่างกันเท่าไร 2 ปี 9 เดือน - 1 ปี 7 เดือน ---------------- 1 ปี 2 เดือน ---------------- |
||
วีดีโอ 37 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 42. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 42 คำตอบ ข้อ ข. 7 3 11 15 19 ลักษณะเพิ่มขึ้น 15 - 11 = 4 19 - 15 = 4 นั่นคือ เพิ่มขึ้นทีละ 4 ดังนั้น 3 + 4 = 7 จะได้ 3 7 11 15 19 |
||
วีดีโอ 42 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 43. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 43 คำตอบ ข้อ ก. 117 จาก 17 42 67 92 ... ลำดับลักษณะ เพิ่มขึ้น 42 - 17 = 25 67 - 42 = 25 เพิ่มขึ้นทีละ 25 ลำดับถัดไป 92 + 25 = 117 |
||
วีดีโอ 43 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 44. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 44 คำตอบ ข้อ ก. 40 หาจำนวนถัดไปของ 140 115 90 65 ลดลงทีละ 25 (หาจาก 140-115 = 25 , 115 - 90 = 25 ) หาจำนวนสุดท้าย 65 - 25 = 40 140 115 90 65 40 |
||
วีดีโอ 44 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 46. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 46 คำตอบ ข้อ ข. 35 คน ผลบวกนักเรียน ป.1 + ป.2 + ป.3 = 15 + 20 + 35 = 70 ผลบวกนักเรียน ป.4 + ป.5 + ป.6 = 30 + 40 + 35 = 105 ต่างกันเท่ากับ 105 - 70 = 35 คน |
||
วีดีโอ 46 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 47. เรื่อง ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 47 คำตอบ ข้อ ข. 175 คน ผลบวกนักเรียน ป.1 + ป.2 + ป.3 = 15 + 20 + 35 = 70 ผลบวกนักเรียน ป.4 + ป.5 + ป.6 = 30 + 40 + 35 = 105
รวมทั้งหมดที่ใช้ห้องสมุด 105 + 70 = 175 คน |
||
วีดีโอ 47 โจทย์ ข้อสอบมาตราฐาน ชุดที่ 2 ป.3 | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |