การคูณ ป.4
การคูณในบทนี้ เป็นการเรียนรู้จากข้อสอบ การคูณ ป.4 และ โจทย์การเปรียบการคูณ และ โจทย์ปัญหาเรื่องการคูณ พร้อมกับการเฉลยคำตอบ อธิบายโดยใช้วีดีโอเพื่อง่าย ต่อการเรียนรู้ พร้อม ประยุกต์ นำไปใช้ได้จริง อย่างเป็นขั้นตอน |
||
คำตอบของข้อสอบ การคูณ และ วีดีโอ สามารถเปิดโดยการ คลิก ที่แถบแนวนอน เพื่อดูเฉลยคำตอบ/วิธีทำ ได้ทันที |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 2. เรื่อง การคูณ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 2 คำตอบ ข้อ ค. 29,986 + 27,200 จากโจทย์ 353 x 162 = 57,186 หา ข้อที่ ทำการบวก กับ 27,200 แล้วมีค่าเท่ากับ 57,186 ก. 29,985 + 27,200 = 57,185 ข. 29,988 + 27,200 = 57,188 ค. 29,986 + 27,200 = 57,186 ง 29,987 + 27,200 = 57,187 |
||
วีดีโอ 2 โจทย์ การคูณ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 5. เรื่อง การคูณ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 5 คำตอบ ข้อ ง. 3,045 จากโจทย์ 123 x 15 = 1,845 หาจำนวนจากตัวเลือก ที่ลบด้วย 1,200 แล้ว เท่ากับ 1,845 ก. 3,050 - 1,200 = 1,850 ข. 3,035 - 1,200 = 1,835 ค. 3,040 - 1,200 = 1,840 ง. 3,045 - 1,200 = 1,845 |
||
วีดีโอ 5 โจทย์ การคูณ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 7. เรื่อง การคูณ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 7 คำตอบ ข้อ ค.ขายไข่ไก่ได้เงินทั้งหมด 264 บาท ไข่ 12 ถุง ถุงละ 22 บาท ขายไป ได้เงินทั้งหมด = 12 x 22 = 264 บาท
ไข่ 12 ถุง ในแต่ละถุงมี 10 ฟอง มีไข่ทั้งหมดกี่ฟอง = 12 x 10 = 120 ฟอง
หาว่าข้อใดกล่าวถูกต้อง ก. ผิด เพราะได้เงิน 264 บาท ข. ผิด เพราะขายไข่ทั้งหมด 120 ฟอง ค. ถูกต้อง ง. ผิด เพราะขายไข่ทั้งหมด 120 ฟอง |
||
วีดีโอ 7 การคูณ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 8. เรื่อง การคูณ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 8 คำตอบ ข้อ ง. จ่ายเงินซื้อไป น้อยกว่าที่ขายได้ ซื้อปากกา 120 กล่อง กล่องละ 25 บาท ซื้อมาราคา = 120 x 25 = 3,000 บาท
ขายไป 90 กล่อง กล่องละ 35 บาท ขายไปราคา = 90 x 35 = 3,150 บาท
ดังนั้น เมื่อขายไป มากกว่าซื้อมา มีกำไรจากการขาย = 3,150 - 3,000 = 150 บาท จากตัวเลือก ข้อ ง. จ่ายเงินซื้อไป น้อยกว่าที่ขายได้ |
||
วีดีโอ 8 โจทย์ การคูณ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 9. เรื่อง การคูณ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 9 คำตอบ ข้อ ก. จำนวนเงินที่ขายฝรั่งได้ รวมกับเงิน 120 บาท เท่ากับ 645 บาท
ฝรั่งกิโลกรัมละ 15 บาท ขายไป 35 กิโลกรัม ขายฝรั่งไปได้เงิน = 15 x 35 = 525 บาท หาข้อที่ถูกต้อง ก. ถูกต้อง 525 +120 = 645 ข. ผิด เพราะ 875 > 525 ค. ผิด เพราะ ขายได้เท่ากับ 525 ง. ผิด เพราะ ขายได้เท่ากับ 525 |
||
วีดีโอ 9 โจทย์ การคูณ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 12. เรื่อง การคูณ และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 12 คำตอบ ข้อ ง. 346 x 21 < 298 x 51
ก. ผิด เพราะ 123 x 68 < 244 x 19 8,364 > 4,636
ข. 701 x 14 ≠ 1,402 x 7 ผิดเพราะ 9,814 = 9,814
ค. 172 x 73 > 401 x 32 ผิดเพราะ 12,556 < 12,832
ง. 346 x 21 < 298 x 51 7,266 < 15,198 ถูกต้อง |
||
วีดีโอ 12 โจทย์ การคูณ | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |