การบวก ลบ คูณ หารระคน ป.4
การบวก ลบ คูณ หารระคนในบทนี้ เป็นการเรียนรู้จากข้อสอบ การบวก ลบ คูณ หารระคน ป.4 และ โจทย์การเปรียบการบวก ลบ คูณ หารระคน และ โจทย์ปัญหา เรื่องการบวก ลบ คูณ หารระคน พร้อมกับการเฉลยคำตอบ อธิบายโดยใช้วีดีโอเพื่อง่าย ต่อการเรียนรู้ พร้อม ประยุกต์ นำไปใช้ได้จริง อย่างเป็นขั้นตอน |
||
คำตอบของข้อสอบ การบวก ลบ คูณ หารระคน และ วีดีโอ สามารถเปิดโดยการ คลิก ที่แถบแนวนอน เพื่อดูเฉลยคำตอบ/วิธีทำ ได้ทันที |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 1. เรื่อง การบวก ลบ คูณ หารระคน และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 1 คำตอบ ข้อ ข. 10,478
จากโจทย์ (12,576 - 11,852) x 3 = 724 x 3 = 2,172
5 x (25,608 - 23,078) = 5 x 2,530 = 12,650 หาผลต่างของสองจำนวนนี้ = 12,650 - 2,172 = 10,478 |
||
วีดีโอ 1 โจทย์ การบวก ลบ คูณ หารระคน | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 2. เรื่อง การบวก ลบ คูณ หารระคน และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 2 คำตอบ ข้อ ง. 3,042 + 2,262
จากโจทย์ (53,289 + 10,359) ÷ 12 = 63,648 ÷ 12 = 5,304 หาผลลัพธ์ที่มีค่าเท่ากับ 5,304 ก. 10,373 - 5,108 = 5,265 ข. 11,295 - 5,868 = 5,427 ค. 2,462 + 2,576 = 5,038 ง. 3,042 + 2,262 = 5,304 |
||
วีดีโอ 2 โจทย์ การบวก ลบ คูณ หารระคน | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 3. เรื่อง การบวก ลบ คูณ หารระคน และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 3 คำตอบ ข้อ ข. (96,980 ÷ 52) + 753
หาผลลัพธ์ เท่ากับ 2,618 ก. 98,629 - (58,110 + 27,539 ) = 98,629 - 85,649 = 12,980 ข. (96,980 ÷ 52) + 753 = 1,865 + 753 = 2,618 ค. (123 x 9) + 1,611 = 1,107 + 1,611 = 2,718 ง. (45,607 - 43,626) +952 = 1981 + 952 = 2933 |
||
วีดีโอ 3 โจทย์ การบวก ลบ คูณ หารระคน | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 4. เรื่อง การบวก ลบ คูณ หารระคน และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 4 คำตอบ ข้อ ง. 4,437 จากโจทย์ 95,863 - (259 x 358) = 95,863 - 92,722 = 3,141 หาจำนวนที่มีค่ามากกว่า 3,141 อยู่ 1,296 = 3,141 + 1,296 = 4,437 |
||
วีดีโอ 4 โจทย์ การบวก ลบ คูณ หารระคน | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 5. เรื่อง การบวก ลบ คูณ หารระคน และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 5 คำตอบ ข้อ ข. 51 42 40 44 45 48
หาค่าเฉลี่ย ที่มีค่าเท่ากับ 45 หาค่าเฉลี่ย = ผลบวกของทุกจำนวน ÷ จำนวนทั้งหมด ก. (95 + 22 + 18 + 38 + 55 + 60) ÷ 6 = 288 ÷ 6 = 48 ข. (51 + 42 + 40 + 44 + 45 + 48) ÷ 6 = 270 ÷ 6 = 45 ค. (62 + 58 + 43 + 41 + 36 + 42) ÷ 6 = 282 ÷ 6 = 47 ง. (35 + 82 + 21 + 39 + 28 + 71) ÷ 6 = 276 ÷ 6 = 46 |
||
วีดีโอ 5 โจทย์ การบวก ลบ คูณ หารระคน | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 6. เรื่อง การบวก ลบ คูณ หารระคน และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 6 คำตอบ ข้อ ค. 28 , 33 , 38 , 29 , 27
หาค่าเฉลี่ย เท่ากับ 31 ก. (39 + 35 + 29 + 32 + 30) ÷ 5 = 165 ÷ 5 = 33 ข. (23 + 31 + 35 + 33 + 38) ÷ 5 = 160 ÷ 5 = 32 ค. (28 + 33 + 38 + 29 + 27) ÷ 5 = 155 ÷ 5 = 31 ง. (36 + 38 + 32 + 21 + 29) ÷ 5 = 156 ÷ 5 = 31.2 |
||
วีดีโอ 6 โจทย์ การบวก ลบ คูณ หารระคน | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 7. เรื่อง การบวก ลบ คูณ หารระคน และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 7 คำตอบ ข้อ ข. 580 กิโลกรัม
ข้าวสาร 352 ถุง ถุงละ 15 กิโลกรัม เป็นข้าวสารที่บรรจุแล้ว = 352 x 15 = 5,280 กิโลกรัม ข้าวสารที่เหลือยังไม่ได้บรรจุ = ข้าวสารทั้งหมด - ข้าวสารที่บรรจุถุงแล้ว ข้าวสารที่เหลือยังไม่ได้บรรจุ = 5,860 - 5,280 = 580 กิโลกรัม |
||
วีดีโอ 7 การบวก ลบ คูณ หารระคน | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 8. เรื่อง การบวก ลบ คูณ หารระคน และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 8 คำตอบ ข้อ ก.
ถั่วเขียวทั้งหมด 2,605 ก.ก. ใส่ถุงละ 5 ก.ก. = 2,605 ÷ 5 = 521 ถุง ขายไปถุงละ 35 บาท ได้เงิน = 521 x 35 = 18,235 บาท หาว่าข้อใดถูกต้อง
ก. ถูกต้อง เพราะ ขาย 40 บาท จำนวน 521 ถุง = 521 x 40 = 20,840 หาว่า ยอดขายระหว่าง ขาย 40 บาท กับ 35 ต่างกันเท่ากับ = 20,840 - 18,235 = 2,605 บาท
ข. ผิด เพราะ ขายหมดได้เงิน 18,235 บาท
ค. ผิด เพราะ ถ้าขายไป 258 ถุง เหลือถั่วที่ยังไม่ขาย = ถั่วทั้งหมด - ที่ขายไป = 521 - 258 = 263 ถุง
ง. ผิด เพราะ ถ้าขาย 385 ถุง ได้เงิน = 385 x 35 = 13,475 ถุง |
||
วีดีโอ 8 โจทย์ การบวก ลบ คูณ หารระคน | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 9. เรื่อง การบวก ลบ คูณ หารระคน และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 9 คำตอบ ข้อ ค.เสียค่าอาหารว่างน้อยกว่าอาหารกลางวัน 152,520 บาท
ก. ผิด เพราะ หาค่าใช้จ่ายทั้งหมด = (820 x 99) + (820 x 285) = 81,180 + 233,700 = 314,880 บาท
ข. ผิด เพราะ ค่าอาหารกลางวัน ทั้งหมด = 820 x 285 = 233,700 เมื่อแบ่งเป็น 5 กลุ่ม ได้ค่าอาหารเฉลี่ย = 233,700 ÷ 5 = 46,740 บาท
ค. ถูกต้อง ค่าอาหารว่าง น้อยกว่าอาหารกลางวัน = 233,700 - 81,180 = 152,520 บาท
ง. ผิด เพราะ อาหารว่างทั้งหมด 81,180 เมื่อแบ่ง 5 กลุ่ม เสียค่าอาหารว่างแต่ละกลุ่ม = 81,180 ÷ 5 = 16,236 บาท |
||
วีดีโอ 9 โจทย์ การบวก ลบ คูณ หารระคน | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
10. จำนวนใด มีค่าน้อยกว่าผลลัพธ์ของ
(260 x 350) - 85,742
ก. 4,473
ข. 5,882
ค. 5,628
ง. 5,258