เงิน ธนบัตร ป.4
เงิน ธนบัตรในบทนี้ เป็นการเรียนรู้จากข้อสอบ เงิน ธนบัตร ป.4 และ โจทย์การเปรียบเงิน ธนบัตร และ โจทย์ปัญหาเรื่องเงิน ธนบัตร พร้อมกับการเฉลยคำตอบ อธิบายโดยใช้วีดีโอเพื่อง่าย ต่อการเรียนรู้ พร้อม ประยุกต์ นำไปใช้ได้จริง อย่างเป็นขั้นตอน |
||
คำตอบของข้อสอบ เงิน ธนบัตร และ วีดีโอ สามารถเปิดโดยการ คลิก ที่แถบแนวนอน เพื่อดูเฉลยคำตอบ/วิธีทำ ได้ทันที |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 1. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 1 คำตอบ ข้อ ค. เด็กหญิงจิรนันท์ต้องหาเงินเพิ่มอีก 10 บาท จากตาราง ดูที่เงินคงเหลือ ดังนั้นมีเงินเหลือ 90 บาท ต้องการซื้อของ 100 บาท ดังนั้น ขาดเงินอีก 100 - 90 = 10 บาท |
||
วีดีโอ 1 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 2. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 2 คำตอบ ข้อ ก. 15 บาท
ซื้อนมมา 1 โหล ราคา 75 บาท นำมาขาย กล่องละ 7.50 บาท 1 โหล เท่ากับ 12 กล่อง จะได้เงินจากการขายทั้งสิ้น = 12 x 7.50 = 90 บาท จะมีกำไรจากการขาย = ขายไป - ต้นทุนที่ซื้อมา = 90 - 75 = 15 บาท |
||
วีดีโอ 2 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 3. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 3 คำตอบ ข้อ ค. ธนบัตรฉบับละ 100 บาท 50 บาท 20 บาท และเหรียญ 10 บาท
หาข้อที่ธนบัตร และเหรียญ มีจำนวนเงินเท่ากับ 180 บาท ก. 100 + 20 + 10 + 10 = 140 บาท ข. 100 + 50 + 20 + 5 = 175 บาท ค. 100 + 50 + 20 + 10 = 180 บาท ง. 100 + 50 + 10 + 10 = 170 บาท |
||
วีดีโอ 3 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 4. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 4 คำตอบ ข้อ ง. 21.50 บาท
ซื้อ แอปเปิ้ล 9 กิโลกรัม กิโลกรัมละ 18.50 หาต้นทุน = 9 x 18.50 = 166.50 บาท ต้องการกำไร 27 บาท ดังนั้นต้องทำยอดขายไปทั้งหมด = 166.50 + 27 = 193.50 หาว่าต้องขายไป กิโลกรัมละ = 193.50 ÷ 9 = 21.50 บาท |
||
วีดีโอ 4 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 5. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 5 คำตอบ ข้อ ก. ฝ้าย
เรียงลำดับจาก น้อย ไป มาก น้อยหน่า แป้ง จอย ฝ้าย
2,530 +58 +75 แป้ง + 25 2,530 2,588 2,605 2,613 |
||
วีดีโอ 5 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 6. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 6 คำตอบ ข้อ ก. กางเกง = 399 +160 เสื้อ = 399 กางเกง + เสื้อ = 399 + 160 + 300 = 958 บาท |
||
วีดีโอ 6 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 7. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 7 คำตอบ ข้อ ก. ถุงเท้าราคาถูกที่สุด
เรียงลำดับ จาก น้อย ไป มาก ถุงเท้า ถุงเท้า รองเท้า 29 รองเท้า - 79 ถุงเท้า + 170 29 120 199 |
||
วีดีโอ 7 เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 8. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 8 คำตอบ ข้อ ก. ธนบัตรฉบับละห้าสิบบาท 22 ฉบับ
หาค่าน้อยที่สุด ก. 50 x 22 = 1,100 บาท ข. 1,000 x 2 = 2,000 บาท ค. 500 x 4 = 2,000 บาท ง. 100 x 20 = 2,000 บาท |
||
วีดีโอ 8 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 9. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 9 คำตอบ ข้อ ค. ธนบัตรฉบับละยี่สิบบาท 50 ฉบับ หาค่ามากที่สุด ก. 10 x 50 = 500 บาท ข. 50 x 10 = 500 บาท ค. 20 x 50 = 1,000 บาท ง. 100 x 9 = 900 บาท |
||
วีดีโอ 9 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 10. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 10 คำตอบ ข้อ ค.
นม 6 กล่อง 33 บาท นม โหลละ = 33 x 2 = 66 บาท นม ราคาต่อขวด 66 ÷ 12 = 5.5 บาท
น้ำหวานโหลละ 60 บาท นม ราคาต่อขวด 60 ÷ 12 = 5.0 บาท
ราคาต่างกัน 5.5 - 5 = 0.5 บาท ก. ผิด เพราะ แพงกว่า 0.5 บาท ข. ผิด เพราะ ถูกกว่า 0.5 บาท ค. ถูกต้อง ง. ผิด เพราะ แพงกว่า 0.5 บาท |
||
วีดีโอ 10 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 11. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 11 คำตอบ ข้อ ก. 14.25 บาท
มีกำไร 55.75 บาท ต้องการกำไร 70.00 บาท ต่างกันเท่ากับ = 70.00 - 55.75 = 14.25 บาท
|
||
วีดีโอ 11 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 12. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 12 คำตอบ ข้อ ข. เหรียญสิบบาท 1 เหรียญ ก. 5 x 4 = 20 บาท ข. 10 บาท ค. 20 บาท ง. 20 บาท |
||
วีดีโอ 12 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 13. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 13 คำตอบ ข้อ ก. 465 บาท
เหรียญ 10 บาท 30 เหรียญ = 10 x 30 = 300 บาท เหรียญ 5 บาท 30 เหรียญ = 5 x 30 = 150 บาท เหรียญ 50 ส.ต. 30 เหรียญ = 0.50 x 30 = 15 บาท
มีเงินทั้งหมด = 300 + 150 +15 = 465 บาท |
||
วีดีโอ 13 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 14. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 14 คำตอบ ข้อ ก. มังคุด เรียงลำดับ จาก น้อย ไป มาก มังคุด มะม่วง เงาะ ส้ม มะม่วง - 5 180 ส้ม - 20 180 + 50 175 180 210 230 |
||
วีดีโอ 14 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |
เฉลยคำตอบ ข้อที่ 15. เรื่อง เงิน ธนบัตร และวีดีโอ
เฉลยคำตอบข้อ 15 คำตอบ ข้อ ค. รู้ว่าควรจะยืมจากเพื่อนเท่าไร |
||
วีดีโอ 15 โจทย์ เงิน ธนบัตร | ||
ชอบแล้ว เป็นกำลังใจให้เรา อย่าลืมกดปุ่ม ถูกใจ บน FACEBOOK |